Văn bản chứng thực phân chia di sản và nhận di sản là đối tượng khởi kiện vụ án hành chính và vụ án dân sự

22/08/2018 10:31
(Kiemsat.vn) - Luật quy định buộc bà C phải biết được hành vi hành chính của UBND xã ngay thời điểm chứng thực. nhưng mãi đến năm 2017, bà C mới khởi kiện vụ án hành chính là hết thời hiệu khởi kiện. Vì vậy, bà có thể khởi kiện vụ án dân sự.
Diễn đàn pháp luật - Nghiệp vụ

Văn bản chứng thực phân chia di sản và nhận di sản có là đối tượng khởi kiện vụ án hành chính?

21/08/2018 09:22
(Kiemsat.vn) - Văn bản chứng thực 02 văn bản “Văn bản phân chia di sản thừa kế và văn bản nhận di sản thừa kế” có phải là đối tượng khởi kiện vụ án hành chính hay không? Bà C có quyền khởi kiện vụ án hành chính đối với 02 văn bản chứng thực này không? Hiện nay đang có hai quan điểm trái chiều về vấn đề này.
Diễn đàn pháp luật - Nghiệp vụ

TANDTC giải đáp vướng mắc về thời hiệu khởi kiện chia di sản thừa kế

08/01/2018 10:08
(Kiemsat.vn) - Qua thực tiễn công tác xét xử, TANDTC nhận được phản ánh của các Tòa án về một số vướng mắc trường hợp người để lại di sản thừa kế chết trước năm 1987 mà hiện nay Tòa án mới thụ lý, giải quyết tranh chấp thì thời hiệu khởi kiện chia di sản thừa kế là bất động sản được xác định như thế nào?
Diễn đàn pháp luật - Nghiệp vụ

Di sản đã chia mà tìm thấy di chúc thì giải quyết thế nào?

03/05/2017 09:27
(Kiemsat.vn) - Bộ luật Dân sự năm 2015 đã bổ sung thêm quy định (khoản 3 Điều 642) về cách giải quyết trong trường hợp di sản đã chia theo pháp luật mà tìm thấy di chúc.
Bạn cần biết

Thủ tục khởi kiện phân chia di sản thừa kế theo di chúc

17/03/2017 09:54
(Kiemsat.vn) - Thừa kế theo di chúc ngày càng phổ biến trong đời sống xã hội hiện đại. Vậy khi có tranh chấp về việc phân chia di sản thừa kế theo di chúc thì thủ tục khởi kiện ra sao?
Diễn đàn pháp luật - Nghiệp vụ

Thời hiệu yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản

11/11/2016 03:03
(Kiemsat.vn)-Tại Điều 645 Bộ luật Dân sự năm 2005 - Thời hiệu khởi kiện về thừa kế quy định: Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.
Bạn cần biết
lên đầu trang