Bất cập trong việc áp dụng lãi suất chậm thực hiện nghĩa vụ trả tiền theo quy định tại Điều 357 Bộ luật Dân sự năm 2015

06/09/2019 11:05
(Kiemsat.vn) - Để đảm bảo quyền lợi của bên thi hành án và tăng trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ trả tiền của bên phải thi hành án thì trong quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự hoặc bản án của Tòa án đều ghi nhận về nghĩa vụ chậm thi hành án
Diễn đàn pháp luật - Nghiệp vụ

Mùa World Cup: Dịch vụ cầm đồ thả phanh “cắt cổ”

21/06/2018 16:09
(Kiemsat.vn) - Không khí World Cup càng nóng thì dịch vụ cầm đồ càng sôi động. Âm thầm nhưng khốc liệt, loại hình núp bóng kinh doanh tài chính này thi nhau kiếm lời nhờ vào máu đỏ đen của dân cá độ bóng đá.
Luật & Cuộc sống

Thầy giáo dâm ô học sinh: Hình phạt nào đền bù được nỗi đau trẻ thơ?

20/04/2018 08:59
(Kiemsat.vn) - Dư luận mong mỏi cơ quan chức năng cần vào cuộc rốt ráo, xử lý nghiêm hành vi thú tính của một “người thầy” đã gieo nỗi đau, ám ảnh cho tuổi thơ của những đứa trẻ.
Luật & Cuộc sống

Thưởng tiền đến 30% giá trị cho tổ chức, cá nhân ngẫu nhiên tìm thấy và giao nộp tài sản quốc gia

15/03/2018 10:07
(Kiemsat.vn) - Chính phủ vừa ban hành Nghị định số 29/2018/NĐ-CP quy định trình tự, thủ tục xác lập quyền sở hữu toàn dân về tài sản và xử lý đối với tài sản được xác lập quyền sở hữu toàn dân, có hiệu lực thi hành từ 5/3/2018.
Bạn cần biết

Bình luận những điểm mới của phần chung Bộ luật dân sự năm 2015

21/12/2017 03:31
(Kiemsat.vn) - Bộ luật Dân sự (BLDS) năm 2015 chứa đựng nhiều tư tưởng mới và tiến bộ; trong đó, Phần Quy định chung với tính chất là phần nền tảng, được xây dựng trên một tư duy mới, phù hợp với việc đổi mới hệ thống pháp luật phù hợp với thông lệ quốc tế.
Diễn đàn pháp luật - Nghiệp vụ

Xác định các chủ thể và điều kiện để chủ thể được hưởng di sản theo thời hiệu (tiếp theo)

07/11/2017 10:12
(Kiemsat.vn) - Khoản 1 Điều 623 BLDS năm 2015, di sản hết thời hiệu khởi kiện yêu cầu chia di sản sẽ thuộc quyền sở hữu của một trong ba đối tượng là người thừa kế đang quản lý di sản; người đang chiếm hữu di sản hoặc nhà nước. Bài viết sau đây, chúng tôi đề cập đến đối tượng là người đang chiếm hữu di sản hoặc nhà nước.
Diễn đàn pháp luật - Nghiệp vụ

Nhặt được của rơi không trả bị xử lý như thế nào?

16/10/2017 09:08
Chị tôi đánh rơi một chiếc túi xách trong đó có 1 chiếc điện thoại và 1 ví tiền. Vài hôm sau thì chị tôi liên lạc được với người nhặt được chiếc túi và chị muốn chuộc lại. Tuy nhiên, họ không đồng ý trả lại. Vậy, việc không trả lại tài sản cho người bị mất thì có vi phạm pháp luật không? Nếu có thì bị xử lý như thế nào?
Bạn cần biết

Luật sư được yêu cầu bào chữa có quyền từ chối không?

27/09/2017 09:28
Con tôi (17 tuổi)  lấy trộm một chiếc điện thoại trị giá 5 triệu đồng tại cửa hàng bán điện thoại. Cửa hàng đã báo với cơ quan công an. Đồng chí Điều tra viên nói rằng cháu thuộc trường hợp được cơ quan tiến hành tố tụng mời Luật sư để bào chữa. Xin hỏi, Luật sư được mời có quyền từ chối bào chữa cho con tôi không (vì hoàn cảnh gia đình tôi rất khó khăn, không có điều kiện thuê Luật sư)?
Bạn cần biết

Con bị đánh thương tích: Bố yêu cầu khởi tố, mẹ có rút yêu cầu khởi tố được không?

25/08/2017 11:36
Cháu tôi là N.V.B đánh bạn là P.T.H gây thương tích với tỉ lệ thương tật là 25% (cả hai cháu đều 17 tuổi). Chỉ có bố của H yêu cầu khởi tố vụ án. Cơ quan điều tra khởi tố vụ án, khởi tố bị can với B về tội cố ý gây thương tích. Viện kiểm sát ra quyết định truy tố B theo khoản 1 điều 104 BLTTHS 2003. Trong giai đoạn chuẩn bị xét xử thì mẹ H đã làm đơn yêu cầu Tòa không đưa B ra xét xử. Như vậy, vụ án này có bị đình chỉ không hay chỉ bị đình chỉ khi bố của H làm đơn xin rút yêu cầu khởi tố vụ án?
Bạn cần biết

Có thể tặng cho đất và nhà đang thế chấp ngân hàng?

21/08/2017 10:04
Bố tôi có một mảnh đất gắn liền với một ngôi nhà có giá trị 5 tỷ đồng và đã được cấp sổ đỏ. Cách đây 6 tháng, bố tôi đã thế chấp căn nhà này cho ngân hàng để vay 1 tỷ nhưng hiện giờ vẫn chưa trả được nợ. Vậy, bây giờ bố tôi có thể làm thủ tục tặng cho tôi ngôi nhà này được không?
Bạn cần biết

Người chưa thành niên có đứng tên sổ đỏ được không?

14/08/2017 04:58
Tôi định tặng cho cháu nội một căn nhà gắn liền với đất, nhưng hiện cháu mới 14 tuổi. Vậy, lúc này cháu tôi có được nhận nhà đất và được đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất không?
Bạn cần biết

Chồng vay tiền chơi cá độ, vợ có phải cùng trả nợ không?

17/07/2017 01:55
Gần đây, chồng tôi có vay một khoản tiền khá lớn để chơi cá độ bóng đá và bị thua. Hiện chúng tôi chưa ly hôn, vậy tôi có trách nhiệm phải cùng chồng trả khoản nợ đó không?
Bạn cần biết

Trường Đại học Kiểm sát Hà Nội tổ chức Hội thảo góp ý xây dựng chuyên đề bồi dưỡng nghiệp vụ

26/06/2017 09:06
Ngày 23/06/2017, Trường Đại học Kiểm sát Hà Nội tổ chức Hội thảo khoa học về những quy định mới của Bộ luật Dân sự năm 2015, Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 và Luật Tố tụng hành chính năm 2015. PGS.TS. Vũ Thị Hồng Vân, Phó hiệu trưởng chủ trì Hội nghị.
Sự kiện - Vấn đề

Đào móng xây nhà ảnh hưởng đến hộ liền kề thì giải quyết như thế nào?

25/05/2017 09:39
Người hàng xóm bên cạnh nhà tôi đào móng xây nhà có phần lấn sang đất và chạm vào chân tường gây nguy hiểm cho gia đình tôi. Tôi có góp ý nhưng họ không thiện chí, còn tỏ thái độ khiêu khích. Vậy tôi xin hỏi pháp luật quy định thế nào về việc xây dựng giữa các hộ liền kề để đảm bảo an toàn, không gây ảnh hưởng đến các hộ xung quanh?
Bạn cần biết

Hướng dẫn giải quyết trường hợp đương sự có dấu hiệu tâm thần

23/05/2017 10:32
(Kiemsat.vn) - Trong vụ án dân sự mà đương sự có dấu hiệu tâm thần thì tùy vào việc có đơn yêu cầu tuyên bố người đó mất năng lực hành vi dân sự, Tòa án ra quyết định tạm đình chỉ giải quyết vụ án dân sự hoặc giải quyết vụ án dân sự theo thủ tục chung.
Diễn đàn pháp luật - Nghiệp vụ

Chồng bỏ đi biệt tích lâu năm có được coi là đã chết?

22/05/2017 12:01
Do mâu thuẫn vợ chồng, chồng tôi bỏ nhà đi từ khoảng tháng 8/2006. Gia đình chúng tôi đã thông báo tìm kiếm một thời gian dài mà không có tin tức gì. Đến năm 2012, mấy mẹ con tôi (tôi và hai con chung) bàn bạc và đã chia tài sản mà chồng tôi để lại. Biết được thông tin này, bố mẹ đẻ chồng tôi đã phản đối và các bên xảy ra mâu thuẫn. Sự việc xảy ra như vậy, chúng tôi phải làm gì? Chồng tôi đã biệt tích hơn 11 năm có được coi là đã chết không? Nếu một ngày nào đó chồng tôi trở về thì phải làm sao?
Bạn cần biết

Tổ chức tín dụng có thể xử lý tài sản bảo đảm theo thỏa thuận mà không cần qua Tòa án

20/05/2017 06:21
(Kiemsat.vn) – Tại phiên họp thứ 10 của UBTV Quốc hội mới đây, Uỷ ban Kinh tế Quốc hội khoá XIV đã trình Báo cáo thẩm tra dự thảo Nghị quyết về xử lý nợ xấu của các tổ chức tín dụng. Dự thảo Nghị quyết này có nhiều ý kiến tranh luận trái chiều về thu giữ, xử lý tài sản đảm bảo của các tổ chức tín dụng.
Sự kiện - Vấn đề

Ly hôn với người mất tích

05/05/2017 09:44
(Kiemsat.vn) - Tòa án chỉ thụ lý giải quyết vụ án ly hôn với người mất tích khi đã có quyết định của Tòa án tuyên bố vợ hoặc chồng mất tích.
Diễn đàn pháp luật - Nghiệp vụ

Hiệu lực của giao dịch dân sự không tuân thủ hình thức theo Bộ luật Dân sự 2015

28/04/2017 08:16
(Kiemsat.vn) - Trong một số trường hợp ngoại lệ, Tòa án vẫn công nhận hiệu lực của giao dịch dân sự khi giao dịch đó không tuân thủ quy định về hình thức.
Diễn đàn pháp luật - Nghiệp vụ

Khi nào là thời điểm giao kết hợp đồng bằng văn bản

22/04/2017 10:54
(Kiemsat.vn) - Bộ luật Dân sự năm 2015 (khoản 4 Điều 400) đã bổ sung quy định về thời điểm giao kết hợp đồng bằng văn bản nhằm khắc phục hạn chế của BLDS năm 2005.
Bạn cần biết
lên đầu trang