Xác định thuế TNCN: Sinh viên đại học có là người phụ thuộc

19/12/2017 09:35

Con tôi đã đủ 18 tuổi và đang theo học đại học. Vậy tôi muốn hỏi khi tôi xác định nghĩa vụ thuế thu nhập cá nhân thì con tôi có được tính là người phụ thuộc không? Nếu có thì tôi cần giấy tờ gì để chứng minh người phụ thuộc?

Ảnh minh họa

Trường hợp bạn hỏi, Kiemsat.vn trả lời như sau:

Theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập cá nhân hiện hành, khi xác định thu nhập để tính thuế TNCN đối với cá nhân cư trú có thu nhập từ kinh doanh, tiền lương, tiền công, người nộp thuế được trừ số tiền giảm trừ gia cảnh bao gồm giảm trừ cho bản thân người nộp thuế và giảm trừ đối với người phụ thuộc theo nguyên tắc “mỗi người phụ thuộc chỉ được tính giảm trừ một lần vào một đối tượng nộp thuế” (khoản 2 Điều 19 Luật Thuế TNCN).

Theo quy định tại khoản 3 Điều 19 Luật Thuế TNCN, người phụ thuộc là người mà đối tượng nộp thuế có trách nhiệm nuôi dưỡng bao gồm:

“a) Con chưa thành niên; con bị tàn tật, không có khả năng lao động;

b) Các cá nhân không có thu nhập hoặc có thu nhập không vượt quá mức quy định, bao gồm con thành niên đang học đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp hoặc học nghề; vợ hoặc chồng không có khả năng lao động; bố, mẹ đã hết tuổi lao động hoặc không có khả năng lao động; những người khác không nơi nương tựa mà người nộp thuế phải trực tiếp nuôi dưỡng.”

Với trường hợp người phụ thuộc là con đã thành niên đang học đại học, việc xác định điều kiện không có thu nhập hoặc có thu nhập vượt quá mức quy định được thực hiện theo hướng dẫn tại tiết d.1.3, điểm d, khoản 1 Điều 9 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 hướng dẫn thực hiện một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân như sau:

“Con đang theo học tại Việt Nam hoặc nước ngoài tại bậc học đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, dạy nghề, kể cả con từ 18 tuổi trở lên đang học bậc học phổ thông (tính cả trong thời gian chờ kết quả thi đại học từ tháng 6 đến tháng 9 năm lớp 12) không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.”

Như vậy, với trường hợp của bạn, do con bạn đã đủ 18 tuổi, đang theo học đại học, nếu con bạn không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng thì đủ điều kiện được xác định là người phụ thuộc để tính giảm trừ gia cảnh khi xác định nghĩa vụ thuế TNCN của bạn. Hồ sơ chứng minh người phụ thuộc được thực hiện theo hướng dẫn tại tiết g.1.3, điểm g, khoản 1 Điều 9 Thông tư số 111/2013/TT-BTC như sau:

“g.1.3) Con đang theo học tại các bậc học theo hướng dẫn tại tiết d.1.3, điểm d, khoản 1, Điều này, hồ sơ chứng minh gồm:

g.1.3.1) Bản chụp Giấy khai sinh.

g.1.3.2) Bản chụp Thẻ sinh viên hoặc bản khai có xác nhận của nhà trường hoặc giấy tờ khác chứng minh đang theo học tại các trường học đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, trung học phổ thông hoặc học nghề.”

Ngọc Nga

Bài có liên quan>>>

Thừa kế nhà của bố mẹ đẻ có phải nộp thuế thu nhập cá nhân?

Thủ tục đăng ký giảm trừ gia cảnh cho cha, mẹ vợ

(0) Bình luận

Bài viết chưa có bình luận nào.

lên đầu trang