Vợ cũ mất, bà ngoại có được quyền nuôi cháu?

28/05/2018 15:53
(Kiemsat.vn) - Vợ chồng tôi ly hôn và con gái tôi về ở với mẹ cháu cùng ông bà ngoại. Sau đó, tôi có gia đình riêng nhưng hàng tháng vẫn cấp dưỡng cho vợ cũ nuôi con. Nay cô ấy vừa mới mất, tôi muốn đón con (6 tuổi) về nuôi nhưng bà ngoại cháu không đồng ý vì lo mẹ nọ con kia. Tôi có được quyền mang con về nuôi không?
Tư vấn

Việc kết hôn giữa con đẻ với con nuôi có được pháp luật thừa nhận không?

10/05/2018 09:26
(Kiemsat.vn) - 25 năm trước, bố mẹ tôi hiếm muộn nên đã nhận nuôi một bé trai, 5 năm sau thì sinh ra tôi. Hiện nay tôi 20 tuổi, anh em tôi yêu nhau nhưng không để bố mẹ biết. Nếu chúng tôi kết hôn với nhau thì có vi phạm pháp luật không?
Tư vấn

Điều kiện giành lại quyền nuôi con sau ly hôn

07/05/2018 08:29
(Kiemsat.vn) - Tôi và chồng đã ly hôn năm 2015, tôi nuôi cháu lớn, năm nay 9 tuổi và chồng tôi nuôi cháu nhỏ,năm nay 6 tuổi. Gần đây chồng cũ tôi hay đánh mắng cháu vô cớ (ba cháu vừa đi cai nghiện về, tính nóng nảy). Hiện tôi đã tái hôn, vợ chồng tôi có thu nhập ổn định. Tôi muốn giành lại quyền nuôi từ chồng cũ có được không, cần những điều kiện gì?
Tư vấn

Về quyền tự định đoạt của đương sự trong việc cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn

23/04/2018 14:01
(Kiemsat.vn) - Theo BLTTDS năm 2015, Tòa án chỉ thụ lý giải quyết vụ việc khi có yêu cầu của đương sự và chỉ giải quyết trong phạm vi yêu cầu đó. Tuy nhiên, đối với việc cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn thì cần xem xét thấu đáo để đảm bảo quyền lợi của người dưới 18 tuổi.
Diễn đàn - Trao đổi

Điều kiện nhận trẻ bị bỏ rơi làm con nuôi

19/04/2018 14:25
(Kiemsat.vn) - Vợ chồng tôi hiếm muộn. Tôi biết có một bé gái 10 tháng bị bỏ rơi tại chùa khu vực gia đình tôi sinh sống. Tôi muốn nhận cháu làm con nuôi có được không? Nếu được thì phải làm những thủ tục gì?
Tư vấn

Tòa án không buộc anh T phải chịu án phí cấp dưỡng nuôi con là đúng

09/04/2018 08:42
(Kiemsat.vn) -  Theo các tác giả thì  “yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản ly hôn”  là việc dân sự, vì trước khi tới Tòa án thì hai bên đã có sự thống nhất thỏa thuận trực tiếp với nhau về các vấn đề cấp dưỡng, cũng như các vấn đề liên quan khác. Vì vây, Tòa án không buộc anh T phải chịu án phí cấp dưỡng nuôi con là phù hợp.
Diễn đàn - Trao đổi

Anh T vẫn phải chịu án phí cấp dưỡng nuôi con

06/04/2018 15:07
(Kiemsat.vn) - Các tác giả cho rằng, Tòa án phải xác định trường hợp được nêu là vụ án ly hôn để áp dụng khoản 4 Điều 147 BLTTDS năm 2015 và điểm b khoản 6 Điều 27 Nghị quyết số 326/2016 ngày 30/12/2016 để buộc anh T chịu án phí cấp dưỡng nuôi con là 50% mức án phí dân sự sơ thẩm như đối với trường hợp vụ án dân sự không có giá ngạch (tức là 150.000đồng).
Diễn đàn - Trao đổi

Có tính án phí cấp dưỡng nuôi con đối với việc hôn nhân gia đình không?

05/04/2018 10:34
(Kiemsat.vn) - Quyết định giải quyết việc hôn nhân và gia đình của Tòa án không buộc anh T phải chịu án phí cấp dưỡng nuôi con thì có đúng quy định của pháp luật không?
Diễn đàn - Trao đổi

Muốn giành lại quyền nuôi con sau ly hôn phải làm thế nào?

22/03/2018 14:40
Vợ chồng tôi ly hôn cách đây 5 năm và khi đó vợ tôi được nhận nuôi cả 2 con gái (cháu lớn 4 tuổi, cháu nhỏ 13 tháng). Hiện giờ các cháu đã lớn, tôi muốn xin nuôi một trong hai cháu có được không?
Tư vấn

Thủ tục yêu cầu cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn

26/01/2018 10:31
(Kiemsat.vn) - Tôi đã ly hôn được một năm. Tại bản án đã có hiệu lực, chồng cũ của tôi có trách nhiệm cấp dưỡng nuôi con mỗi tháng là 4 triệu đồng. Tuy nhiên, từ khi nhận quyết định đến nay, anh ấy vẫn chưa thực hiện. Tôi muốn đề nghị cấp dưỡng nuôi con thì phải làm thủ tục gì?
Tư vấn

Phải làm gì khi bị cản trở quyền thăm con sau ly hôn?

04/01/2018 10:00
Tôi đã ly hôn được gần 1 năm. Tôi nuôi con nhỏ, chồng cũ nuôi cháu lớn. Thời gian đầu, tôi thường xuyên đến thăm con vào cuối tuần, nhưng 2 tháng gần đây bố cháu viện đủ lý do để ngăn cản tôi gặp con, đồng thời chuyển trường cho cháu mà không thông báo cho tôi biết. Tôi phải làm gì để được thăm con?
Tư vấn

Ly hôn: Cha đẻ có được quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi?

30/11/2017 02:34
Vợ chồng tôi đang có ý định ly hôn, chúng tôi có 01 con chung 30 tháng tuổi. Hiện vợ tôi chưa có việc làm, trong khi tôi đã có công việc với thu nhập ổn định. Tôi muốn nuôi cháu có được không?
Tư vấn

“Gà trống nuôi con” dưới 36 tháng có được hoãn thi hành án? 

13/11/2017 08:54
Chú hàng xóm cạnh nhà tôi vừa bị kết tội "Vô ý làm chết người”, nhưng vợ chú mới mất, chú phải nuôi con nhỏ dưới  2 tuổi và nuôi bố mẹ già không có thu nhập, ốm đau triền miên. Tôi muốn hỏi chú có được hoãn thi hành án phạt tù vì nuôi con dưới 36 tháng tuổi không?
Tư vấn

Hoãn chấp hành hình phạt tù cho phụ nữ nuôi con dưới 36 tháng tuổi

28/09/2017 02:42
Chị gái tôi bị Tòa án tuyên phạm 2 tội và cả 2 tội đều chịu hình phạt tù. Khi đó, chị đang nuôi con dưới 10 tháng tuổi nên đã nộp 02 đơn xin hoãn chấp hành án và được Tòa án ra 2 quyết định hoãn thi hành án. Ngày 31/7/2017 là hết thời hạn hoãn đối bản án đầu tiên và đến ngày 15/10/2017 hết thời hạn hoãn đối với bản án thứ 2. Vậy khi hết hạn quyết định hoãn thứ nhất, chị gái tôi có phải nộp đơn xin hoãn nữa không?
Tư vấn

Bãi bỏ nhiều giấy tờ khi làm thủ tục nuôi con nuôi

07/07/2017 09:00
(Kiemsat.vn) - Chính phủ vừa ban hành Nghị quyết 58/NQ-CP thông qua Phương án đơn giản hóa thủ tục hành chính (TTHC), giấy tờ công dân liên quan đến quản lý dân cư thuộc phạm vi chức năng quản lý nhà nước của Bộ Tư pháp, rong đó có quy định bỏ một số giấy tờ khi làm thủ tục nuôi con nuôi.
Bạn cần biết

Không đăng ký kết hôn, nam giới có được quyền nuôi con không?

30/06/2017 09:44
Tôi và mẹ bọn trẻ sống chung với nhau hơn 5 năm nhưng không đăng ký kết hôn. Quá trình chung sống, cô ấy đã sinh 02 con gái (lớn 5 tuổi, nhỏ 2 tuổi) và các cháu đều mang họ mẹ. Nay chúng tôi chia tay thì tôi có quyền nuôi con không?
Tư vấn

Lợi dụng chính sách nhân đạo để “né” ngồi tù

13/04/2017 10:57
(Kiemsat.vn) – Thực tiễn có nhiều trường hợp lợi dụng chính sách nhân đạo để né tránh ngồi tù, khiến các cơ quan chức năng không thể bắt đưa đi thi hành án do bị án đang “mang thai” hoặc đang “nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi”.
Luật & Cuộc sống

Khi người cha yêu cầu cấp dưỡng nuôi con

08/03/2017 05:41
(Kiemsat.vn) - TAND tỉnh Phú Yên vừa xét xử phúc thẩm vụ án hôn nhân và gia đình yêu cầu cấp dưỡng nuôi con và thay đổi người nuôi con giữa nguyên đơn là ông T.V.K và bị đơn là bà P.T.H.D.
Tư pháp
lên đầu trang