VKSND tối cao tổ chức Hội thảo về Luật Tương trợ tư pháp năm 2007

29/08/2018 08:11
(Kiemsat.vn) - Sáng 28/8, VKSND tối cao phối hợp với Dự án Jica Nhật Bản tổ chức Hội thảo về Luật Tương trợ tư pháp 2007. Tiến sỹ Trần Công Phàn, Phó Viện trưởng VKSND tối cao dự và chủ trì Hội thảo.
Tin kiểm sát

Phạm nhân có được chuyển tiền để làm từ thiện không?

29/06/2018 14:58
(Kiemsat.vn) - Chú tôi hiện đang chấp hành án phạt tù về tội cố ý gây thương tích. Hiện chú tôi muốn tặng một khoản tiền cho một cháu bé chuẩn bị mổ tim. Tôi muốn hỏi chú tôi có thể chuyển tiền ra ngoài cho cháu bé được không?
Tư vấn

Tòa án cấp nào có thẩm quyền buộc người được hưởng án treo phải chấp hành hình phạt tù?

15/05/2018 10:52
(Kiemsat.vn) - Trường hợp người phạm tội được hưởng án treo đang chấp hành thời gian thử thách mà cố ý vi phạm nghĩa vụ theo quy định của Luật Thi hành án hình sự 02 lần thì Tòa án nào có thẩm quyền ra quyết định buộc người đó phải chấp hành hình phạt tù của bản án đã cho hưởng án treo, thì Luật Thi hành án hình sự chưa điều chỉnh và BLTTHS năm 2015 cũng chưa có quy định về vấn đề này.
Nghiên cứu

Cần hiểu cho đúng “người lao động duy nhất” trong hoãn chấp hành hình phạt tù

29/01/2018 10:25
(Kiemsat.vn) - Trong thực tiễn áp dụng pháp luật, cần phải hiểu và vận dụng đúng đắn “người lao động chính” và “người lao động duy nhất” để xem xét giải quyết hoãn chấp hành hình phạt tù theo điểm c khoản 1 Điều 67 BLHS năm 2015.
Nghiên cứu

Hoãn chấp hành hình phạt tù cho phụ nữ nuôi con dưới 36 tháng tuổi

28/09/2017 02:42
Chị gái tôi bị Tòa án tuyên phạm 2 tội và cả 2 tội đều chịu hình phạt tù. Khi đó, chị đang nuôi con dưới 10 tháng tuổi nên đã nộp 02 đơn xin hoãn chấp hành án và được Tòa án ra 2 quyết định hoãn thi hành án. Ngày 31/7/2017 là hết thời hạn hoãn đối bản án đầu tiên và đến ngày 15/10/2017 hết thời hạn hoãn đối với bản án thứ 2. Vậy khi hết hạn quyết định hoãn thứ nhất, chị gái tôi có phải nộp đơn xin hoãn nữa không?
Tư vấn
lên đầu trang